Thứ hai, 30/01/2023

Cô gái rơi vào tình trạng nguy kịch, bong tróc da sau khi dùng thực phẩm chức năng

Chủ nhật, 14/08/2022, 08:00 (GMT + 7) Theo dõi ATYT trên

Tại Bệnh viện Da liễu TP.HCM, bệnh nhân được chẩn đoán bị hoại tử thượng bì nhiễm độc (hội chứng Lyell) do sử dụng thực phẩm chức năng.

Theo thông tin từ Bệnh viện Da liễu TP.HCM, đơn vị đã tiếp nhận trường hợp bệnh nhân Vũ Thị H. (25 tuổi, ngụ tỉnh Lâm Đồng) trong tình trạng cơ thể mệt, da xuất hiện các ban đỏ, bóng nước và vết trợt chiếm hơn 60% diện tích cơ thể, kèm theo tổn thương niêm mạc mắt, miệng, mũi…

Qua khai thác bệnh sử, bệnh nhân cho biết chị có bệnh vảy nến, được người quen giới thiệu một số loại thực phẩm chức năng để điều trị, tăng cường sức đề kháng, làm đẹp da, thải độc tố…

Chị H. tại bệnh viện
Chị H. tại bệnh viện

Chị H. đã mua tổng cộng 7 sản phẩm với giá gần 5 triệu đồng. Tuy nhiên, sau khoảng 1 tuần sử dụng, bệnh nhân xuất hiện các nốt ban nhỏ, sau bắt đầu nổi mụn nước, cơ thể mệt mỏi, sốt li bì và xuất hiện nhiều vết lạ trên da… Ban đầu, chị H. đã tự mua thuốc về nhà tự điều trị nhưng không khỏi. Sau khi liên hệ người bán, chị H. đã nhận được câu trả lời rằng "cơ thể đang thải độc".

Do cơ thể đau nhức không chịu được, bệnh nhân được người nhà đưa đi cấp cứu. Dẫn lời Dân Trí, bác sĩ Nguyễn Trúc Quỳnh, khoa Lâm sàng 1, Bệnh viện Da Liễu TPHCM cho biết, sau khi thăm khám, bệnh nhân được chẩn đoán bị hoại tử thượng bì nhiễm độc (hội chứng Lyell) do sử dụng thực phẩm chức năng.

Đây được xem là phản ứng dị ứng thuốc nặng, do sự đáp ứng miễn dịch bất thường của cơ thể với một vài loại thuốc hoặc chất chuyển hóa trong thuốc. Ngoài tổn thương trên da, bệnh nhân còn có nguy cơ viêm dính kết mạc mắt, loét giác mạc, nặng hơn có thể mù lòa nếu không điều trị kịp thời.

Với những người mắc hội chứng này, nguy cơ tử vong khoảng 30-50%.

Tại bệnh viện, chị H. được chăm sóc tích cực, điều trị corticoid liều cao, dùng kháng sinh mạnh, bù điện giải, dinh dưỡng… Sau hơn 5 tuần điều trị tích cực, bệnh nhân đã được xuất viện. Qua trường hợp trên, bác sĩ cũng khuyến cáo người dân chỉ dùng thuốc hoặc thực phẩm chức năng khi thật sự cần thiết và phải có chỉ định.

Khi cơ thể có phản ứng bất thường hoặc cảm thấy rất khó chịu thì ngưng ngay thuốc và đến ngay bệnh viện  để được thăm khám và xử trí kịp thời.

An Toàn Y tế với hệ sinh thái bao gồm kênh Tiktok https://www.tiktok.com/@antoanytevn với 200k follower là kênh có nội dung cập nhật thời sự, uy tín về y tế, sức khoẻ, đời sống, xã hội, có sự tương tác rất lớn từ người dùng.

Hiện tại, chúng tôi đã và đang thực hiện hỗ trợ kết nối các cơ sở y tế, khám chữa bệnh, nhà thuốc bằng dạng bài:

Review y tế: Nhà thuốc tốt - Bác sỹ hay.

Đây là những review chân thực nhất về các cơ sở khám chữa bệnh, nhà thuốc được thực hiện bởi bên thứ 3 là các y, bác sỹ và có ý kiến đóng góp từ phía khách hàng.

Nội dung phù hợp với các phòng khám, nhà thuốc...nhân viên y tế đang muốn phát triển hình ảnh thương hiệu trên nền tảng TikTok và tiến lại gần hơn với khách hàng.

Để tham gia nhận hỗ trợ và kết nối, mọi người có nhu cầu có thể liên hệ gửi email tới [email protected] để đăng ký.

Tham gia diễn đàn thảo luận và cập nhật những thông tin mới nhất, bổ ích về sức khỏe, y tế, đời sống dân sinh cùng chúng tôi trên Viber tại đây

Theo Sức khoẻ 24h